Mua Nhà Bây Giờ Có Thể Đứng Tên Một Mình Trên Sổ Đỏ Không ?

Xuân Mai Complex nhận được rất nhiều ý kiến của khách hàng về việc : Mua nhà bây giờ chỉ riêng vợ hoặc chồng đứng tên trên sổ đỏ được không ?




Hôm nay , chúng tôi sẽ tư vấn ngắn gọn cho quý khách về vấn đề này .

Nếu như khách hàng mua nhà dự án và ký hợp đồng trực tiếp với chủ đầu tư thì có thể đứng tên một mình hoặc cả 2 vợ chồng cùng đứng tên. Nhưng khi chuyển nhượng lại thì bên Chuyển nhượng và bên Nhận chuyển nhượng đều phải có cả vợ và chồng đi ký thì mới đủ tính pháp lý ( Nếu như đã có gia đình)


Có một số văn phòng công chứng tư vấn cho khách hàng rằng bên nhận chuyển nhượng có thể ký hợp đồng một mình thì cũng được thôi nhưng về sau thủ tục cấp sổ đỏ sẽ có vướng mắc và khó khăn, vì về sau khi ra sổ đỏ thì kiểu gì cũng phải đứng tên hai vợ chồng.

Cụ thể như sau:

Theo điều 33, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Điều 33. tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Dựa trên điều luật này, nếu như bạn không có căn cứ chứng minh Diện tích đât trên là tài sản riêng của bạn thì tài sản naỳ sẽ được xác định là tài sản chung của hai vợ chồng bạn .

Điểm d, khoản 1, điều 5 thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định:

d) Trường hợp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của hai vợ chồng thì ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân, địa chỉ thường trú của cả vợ và chồng như quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này.

Cùng tìm hiểu thêm :



ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN DỰ ÁN VÀ XEM NHÀ MẪU

dk-01


CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ VÀ XÂY DỰNG XUÂN MAI
ĐỊA CHỈ: TẦNG 4+5, TÒA XUÂN MAI TOWER, ĐƯỜNG TÔ HIỆU
PHƯỜNG HÀ CẦU, QUẬN HÀ ĐÔNG, TP. HÀ NỘI 
ĐIỆN THOẠI / FAX: 04.6325 1012 
HOTLINE: 0969 – 323 - 106
WEBSITE: WWW.XUANMAI-COMPLEX.COM.VN

Mở Bán Chung cư Xuân Mai Complex đợt 1 trực tiếp chủ đầu tư Xuân Mai Corp. Hỗ trợ mọi thủ tục miễn phí. LH: 0978.906.492

Hotline Xuan Mai Complex